Diện tích tách thửa tối thiểu – Đất bao nhiêu m2 thì được tách sổ

Diện tích đất bao nhiêu m2 thì được tách sổ đỏ? Diện tích tối thiểu tách thửa đất đối với từng khu vực cụ thể theo quy định mới nhất năm 2021 là bao nhiêu?

Đất bao nhiêu m2 thì được tách sổ đỏ
Đất bao nhiêu m2 thì được tách sổ đỏ

Diện tích tối thiểu tách thửa (Đất bao nhiêu m2 thì được tách sổ đỏ)

Diện tích cấp sổ đỏ và diện tích tối thiểu tách thửa tại tại các địa phương là khác nhau. Cụ thể ở một số tỉnh thành như sau:

Diện tích cấp sổ đỏ và diện tích tách thửa tại Hà Nội

Căn cứ: Quyết định số 20/2017/QĐ-UBND

Theo Điều 3: Hạn mức giao đất và công nhận quyền sử dụng đất tại Hà Nội như sau:

Khu vựcMức tối thiểuMức tối đa
Các phường30 m290 m2
Các xã giáp ranh các quận và thị trấn60 m2120 m2
Các xã vùng đồng bằng80 m2180 m2
Các xã vùng trung du120 m2240 m
Các xã vùng miền núi150 m2300 m

Theo Điều 5: Các thửa đất được hình thành từ việc tách thửa phải đảm bảo đủ các điều kiện sau:

  • Chiều rộng và chiều sâu từ 3m trở lên so với chỉ giới xây dựng.
  • Có diện tích tối thiểu không nhỏ hơn 30m2 đối với khu vực các phường, thị trấn và không nhỏ hơn 50% hạn mới giao đất ở (mức tối thiểu) quy định tách thửa mới nhất tại bảng trên đối với các xã còn lại.
  • Khi chia tách thửa đất có hình thành ngõ đi sử dụng riêng thì ngõ đi phải có mặt cắt ngang từ 2m trở lên đối với thửa đất thuộc khu vực các xã và từ 1m trở lên đối với thửa đất thuộc khu vực các phường, thị trấn và các xã giáp ranh.
Diện tích tối thiểu được tách thửa và cấp sổ đỏ
Diện tích tối thiểu được tách thửa và cấp sổ đỏ

Diện tích tối đa được cấp sổ đỏ và diện tích tách thửa tại TP Hồ Chí Minh

Khu vựcThửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa
Khu vực 1:
gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình và Tân Phú.
Tối thiểu 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét.
Khu vực 2:
gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và Thị trấn các huyện.
Tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.
Khu vực 3:
gồm huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ (ngoại trừ thị trấn).
Tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

Diện tích tối thiểu để cấp sổ đỏ và diện tích tách thửa tại Đà Nẵng

Căn cứ: Quyết định số 29/2018/QĐ-UBND

Theo Khoản 1 Điều 1: Diện tích tối thiểu để cấp sổ đỏ của thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa phải đảm bảo các điều kiện sau:

  • Diện tích đất ở tối thiểu 50,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 3,0m được áp dụng cho các phường thuộc quận Hải Châu và quận Thanh Khê.
  • Diện tích đất ở tối thiểu 60,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 3,0m được áp dụng cho các khu vực sau đây:
    • Các phường thuộc quận Sơn Trà.
    • Phường Mỹ An, phường Khuê Mỹ thuộc quận Ngũ Hành Sơn.
    • Phường Khuê Trung, phường Hòa Thọ Đông thuộc quận Cẩm Lệ.
    • Phường Hòa Minh, Hòa Khánh Nam thuộc quận Liên Chiểu.
  • Diện tích đất ở tối thiểu 70,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 3,5m được áp dụng cho các khu vực sau đây:
    • Phường Hòa An thuộc quận Cẩm Lệ.
    • Các phường còn lại thuộc quận Liên Chiểu, trừ Phường Hòa Minh, Hòa Khánh Nam.
  • Diện tích đất ở tối thiểu 80,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 4,0m được áp dụng cho các khu vực sau đây:
    • Các phường còn lại thuộc quận Ngũ Hành Sơn, trừ Phường Mỹ An, phường Khuê Mỹ.
    • Các phường còn lại thuộc quận Cẩm Lệ, trừ các vị trí quy định Phường Khuê Trung, phường Hòa Thọ, Phường Hòa An.
    • Vị trí mặt tiền Quốc lộ 1A, Quốc lộ 14B, Quốc lộ 14G, ĐT 602, ĐT 605 thuộc địa phận huyện Hòa Vang.
  • Diện tích đất ở tối thiểu 120,0m2 và chiều rộng cạnh thửa đất tối thiểu là 5,0m được áp dụng cho các xã thuộc huyện Hòa Vang, huyện Hoàng Sa, trừ vị trí mặt tiền Quốc lộ 1A, Quốc lộ 14B, Quốc lộ 14G, ĐT 602, ĐT 605 thuộc địa phận huyện Hòa Vang.

Diện tích cấp sổ đỏ và diện tích tối đa được tách thửa tại Quảng Nam

Căn cứ Quyết định 12/2015/QĐ-UBND:

  • Đối với đất thuộc khu vực I: Diện tích tối thiểu để xây dựng nhà ở là 40,0m2 và phải đảm bảo chiều rộng từ 4,0 m trở lên.
  • Đối với đất thuộc khu vực II: Diện tích tối thiểu để xây dựng nhà ở là 50,0m2 và phải đảm bảo chiều rộng thửa đất từ 4,0 m trở lên.
  • Đối với đất thuộc khu vực III: Diện tích tối thiểu để xây dựng nhà ở là 60,0m2 và phải đảm bảo chiều rộng (mặt tiền) thửa đất tính từ chỉ giới xây dựng từ 4,0 m trở lên.

Quy định cấp sổ đỏ cho đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu

Theo Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, các trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu do UBND cấp tỉnh quy định vẫn được cấp sổ đỏ bao gồm:

  • Thửa đất được hình thành trước ngày UBND cấp tỉnh thi hành quy định diện tích tối thiểu để tách thửa, cấp sổ đỏ.
  • Những thửa đất hình thành trước ngày 01/7/2014 có đủ điều kiện cấp sổ đỏ.
Trường hợp diện tích đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu được phép cấp sổ đỏ
Trường hợp diện tích đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu được phép cấp sổ đỏ

Nguyên tắc cấp sổ đỏ cho diện tích đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu:

  • Ưu tiên các thửa đất dùng vào mục đích công cộng.
  • Giao đất được thực hiện khi Ủy ban nhân dân các cấp kiểm tra, công bố và lấy ý kiến người dân nơi có đất về mục đích sử dụng và việc cấp sổ đỏ những thửa đất đó.
  • Căn cứ vào đơn đề nghị giao đất của người sử dụng liền kề và phải được thực hiện công khai, minh bạch và dân chủ.
  • Trong trường hợp diện tích đất để tách sổ đỏ nhỏ hơn diện tích đất tối thiểu quy định tách thửa mới nhất tại địa phương, người sử dụng đất phải tiến hành hợp thửa đất đó vào một thửa đất khác để tạo thành một thửa thì mới được cấp sổ đỏ.
  • Bảo đảm các quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề tránh tranh chấp, khiếu kiện về đất đai.

Khi giao dịch mua bán, chuyển nhượng đất, người mua nên chú ý xem mảnh đất đó có sổ đỏ không và có đủ điều kiện diện tích tối thiểu của đất để tách thửa hay cấp sổ đỏ hay không tránh những rắc rối về sau.

Trên đây là quy định về diện tích đất tối thiểu được tách sổ đỏ ở một số tỉnh thành và quy định cấp sổ đỏ cho đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu để tách thửa. Để biết thêm nhiều thông tin khác về cấp sổ đỏ và những lưu ý, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo hotline 0931.43.43.43.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *